Hotline: 0901.440.666
  • facebook
  • google +
  • youtube
  • tt

Định cư mỹ được mang bao nhiêu tiền

Như các bạn cũng biết, hiện giờ có rất nhiều người muốn sang Mỹ định cư để có thể cùng cùng chung sống với gia đình của mình như ông bà, cha mẹ, mơ con, anh chị em của mình. Nhưng vào thời đại hiện nay thì nước Mỹ đang ngày càng làm gay gắt về chuyện qua Mỹ định cư. Vì từ trước tới giờ thì có rất nhiều người qua định cư Mỹ để kiếm việc làm ổn định, 1 phần thì qua mỹ làm ảnh hưởng đến nền văn hóa của nước này…..

Nhưng có một hôm có 1 người Mẹ ở độ tuổi 60 đặt ra câu hỏi cho chúng tôi Định cư mỹ được mang bao nhiêu tiền?

Hiện cô ấy có 2 đứa con đã lập gia đình và ở bên mỹ, và giờ 2 người con đó muốn bão lãnh cho co ấy ở cùng với chúng, giấy tờ đã làm xong đầy đủ nhưng, do đây là lần đầu tiên 2 người con muốn mẹ qua ở cùng nên những chuyện làm giấy tờ hơi khó khăn, và 1 phần là do người mẹ hiện là đã già rồi nên những thủ tục và những quy định khi qua định cư mỹ thì chưa nắm bắt được phần nào. Nhân tiện người mẹ có tâm sự với chúng tôi thì cúng tôi chia sẽ cho các bạn những kinh nghiệm khi qua Mỹ định cư. Và chúng tôi nhắc đến vấn đề là khi định cư mỹ được mang bao nhiêu tiền để cho bà mẹ khỏi gặp khó khăn về vấn đề này.

Định cư mỹ được mang bao nhiêu tiền

Định cư mỹ được mang bao nhiêu tiền?

Cục hải quan TP. HCM cho biết các quy định sau:

Căn cứ vào khoản 2 Điều 5 Nghị định số 66/2002/NĐ-CP ngày 01/07/2002 của chính phủ quy định về mức hành lí của người xuất nhập cảnh,, quà biếu, tặng nhập khẩu miễn thuế: “ Không hạn chế định mức hành lý của người xuất cảnh, trừ các vật phẩm nằm trong danh mục hàng cấm xuất khẩu hoặc xuất khẩu co điều kiện theo quy định của pháp luật”.

Căn cứ vào điều 2 Thông tư 15/2011/TT-NHNN ngày 12/08/2011 của ngân hàng nhà nước quy định: “ Mức ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt phải khai báo Hải quan cửa khẩu khi xuất nhập cảnh.

1/ Trường hợp 1: Đối với cá nhân xuất, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế nhất là nước maỹ của Việt Nam bằng hộ chiếu mang theo tiền mặt, thì phải khải báo Hải quan của khẩu khi xuất nhập cảnh:

-         - 5000 USD hoặc là các ngoại tê khác

-         - 15.000.000 VNĐ

2/ Trường hợp 2 : Đối với cá nhân man theo tiền mặt hay ngoại tệ nhỏ hơn hoặc bằng 5000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoài tệ hay tiền mặt vào tài khoản thanh toán bằng thẻ tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài còn đang hoạt động, thì cũng phải khai báo cho Hải quan cửa khẩu. Và trong tờ khai xuất nhập cảnh phải có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ hay tiền mặt mang vào là cơ sở để tổ chức tín dụng được phép cho gữi ngoại tệ, tiền mặt vào tài khoản để thanh toán.

3/ Trường hợp 3: Mức ngoại tệ và tiền mặt Việt Nam quy định phải khai báo Hải quan của khẩu theo quy định tại khoản 1. Nhưng điều này thì sẻ không áp dụng cho những cá nhân mang theo những phương tiện khác để thanh toán, chẳng hạn như nhựng giấy tờ có giá trị bằng ngoại tệ hoặc là đồng Việt Nam, séc du lịch, thẻ ngân hàng……

Căn cứ vào khoản 1 Điều 3 thông tư trên quy định: “Nếu cà nhạn mang theo ngoại tệ hay tiền mặt mà vượt quá mức quy định tại khoản 1 điều 2 của Thông tư này hoặc vượt số mang vào đã khai báo Hải quan cửa khẩu khi xuất nhập cảnh, thì ta phải trình báo cho Hải quan cửa khẩu ngay lập tức chứ không để chậm trễ”

- Giấy xác nhận mang theo ngoại tệ, tiền Việt Nam do tổ chức được phép cấp phép quy định của pháp luật về ngoại tệ.

-  Văn bản đưa ra thì phải được chấp thuận cho cá nhân mang ngoại tệ tiền mặt ,tiền Việt Nam tiền mặt ra nước ngoài phải do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam cấp và được ký kết khi làm hồ sơ.”

Vì khi xuất cảnh thì sẽ không hạn chế về hành lý mang theo của bạn. Riêng về ngoại tệ thì khi xuất cảnh mang theo một tram ngàn USD thì phải khai báo với Hải quan cửa khẩu. Nếu thêm bớt những gì thì bạn nên khai báo, và tường trình cho cục hải quan. Nếu không thì bạn sẽ gặp nhựng rắc rối tại cục Hải quan cửa khẩu

>>> Định cư mỹ theo diện làm việc

HOTLINE: 0901.440.666